หากพูดถึง “ความชื้น” (Humidity) จะเป็นค่าที่ใช้เรียกปริมาณ “น้ำ” ในอากาศ ถ้าหากความชื้นมีค่าเยอะก็แสดงว่าน้ำในอากาศจะเยอะ เราก็จะมีความรู้สึกว่ามันเหนียวๆ เปียกๆ ตัวครับ แต่ถ้าความชื้นในอากาศน้อย หรือ ปริมาณน้ำในอากาศน้อย เราก็จะรู้สึกแห้งๆ กันใช่มั้ยละครับ “ในทางเดียวกัน ความชื้นก็มีผลกระทบต่อสินค้า เครื่องจักร และกระบวนการผลิตในโรงงานอุตสาหกรรม” อย่างมากๆเลยนะครับ
งั้นสำหรับบทความนี้ทางนายช่างมาแชร์จะขอมายก 5 ปัญหาหลักๆ ที่ความชื้นมีผลกระทบต่อโรงงานกันนะครับ
1. ผลกระทบต่อสินค้า (Product Impact)
ผลกระทบต่อสินค้า อันนี้ทางนายช่างขอยกให้เป็น No.1 เลยนะครับ เพราะถ้าหากสินค้าที่เราเก็บๆไว้ เกิดถูกความชื้นทำความเสียหาย จนทำให้สินค้าเกิด “สนิม” หรือทำให้คุณภาพสินค้าด้อยลง แน่นอนว่าสินค้าพวกนั้นก็จะขายไม่ได้ ถือว่าเป็นการทำลายอู่ข้าว อู่น้ำหลัก ของเราเลย หากยกตัวอย่างให้เห็นภาพถึงผลกระทบที่รุนแรงหน่อย ก็จะเป็นสินค้าจำพวก ไฟฟ้า และอิเล็กทรอนิกส์, ไม้, หรือแม้กระทั่งวัสดุจำพวกโลหะ ที่เราเก็บไว้ในคลังสินค้า หรือ Warehouse เป็นต้นครับ
![](https://naichangmashare.com/wp-content/uploads/2023/03/43info.001-1.jpeg)
2. ผลกระทบต่อเครื่องจักรและระบบการผลิต (Process Impact)
หากมองย้อนกลับไปว่าในกระบวนการผลิต และเครื่องจักร ในโรงงานอุตสาหกรรม ว่าเรามีอะไรบ้างที่โดนพวก “น้ำ หรือ ความชื้น” แล้วได้รับผลกระทบ หลักๆก็จะมีเครื่องจักรที่ชิ้นส่วนเป็นโลหะเมื่อโดนน้ำก็จะเป็นสนิม, สายพานที่ทำมาจากยางโดนน้ำก็จะอุ้มน้ำแล้วก็ขาด, ชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ซึ่งไม่ถูกกับน้ำอยู่แล้วอาจจะสามารถพังและไม่สามารถควบคุมระบบได้ แล้วถ้าเครื่องจักรเหล่านี้เกิดพังขึ้นมาจากความชื้นแล้วละก็ผลกระทบที่ตามมาก็คือ โรงงานหยุดการผลิต, เสียค่าซ่อมบำรุง จนถึงกระทั่งเสียโอกาสทางธุรกิจไปเลยนะครับ
3. ความปลอดภัยของพนักงาน (Safety Impact)
หลายคนอาจจะสงสัยว่า “ความชื้น” จะไปเกี่ยวอะไรกับความปลอดภัยของพนักงาน แต่อย่างที่บอกในหัวข้อด้านบน หากความชื้นส่งผลกระทบต่อเครื่องจักร และอุปกรณ์ควบคุมทางอิเล็กทรอนิกส์แล้ว ตัวเครื่องจักรมีโอกาสที่จะ Malfunction หรือทำงานผิดปกติ ถ้าเกิดพนักงานเข้าไปทำงานกับอุปกรณ์ที่ผิดปกติแล้วก็อาจจะมีความเสี่ยง และผลกระทบแบบลูกโซ่ (อารมณ์ประมาณว่าตรงนู้นก็เสีย ตรงนี้ก็ใช้งานไม่ได้ เลยต้องหาวิธีการที่นอกเหนือขอบเขตมาจัดการปัญหาซึ่งอาจมีความผิดพลาดได้)
จนทำให้เกิดอุบัติเหตุจากการทำงานกับเครื่องจักรได้เลยครับ
![](https://naichangmashare.com/wp-content/uploads/2023/03/43info.003.jpeg)
4. ผลกระทบต่อการสร้างสภาพแวดล้อมการทำงานที่ดี (Environment Impact)
ในแง่ของสภาพแวดล้อมการทำงานที่ดี ซึ่งความชื้นจะเป็นปัจจัยที่ส่งผลโดยตรงต่ออารมณ์ของพนักงานเอง….อาจจะมีคำถามว่า แล้วเจ้าความชื้นมันมาทำให้เราอารมณ์เสียได้อย่างไร ? เดี๋ยวนายช่างขอมาอธิบายตรงนี้นะครับ คำว่า ความชื้น ภาษาอังกฤษ ใช้คำว่า humidity เลยนะครับ ซึ่งมาจากรากศัพท์คำว่า Human หรือ มนุษย์ นั่นเอง ซึ่งคำนี้จะหมายถึงความรู้สึกของมนุษย์เลยครับ ดังนั้นหากเราต้องทำงานในที่ๆมีความชื้นมากๆ หรือ ความชื้นที่แห้งเกินไป ตัวคนทำงานจะรู้สึกหงุดหงิดและไม่โอเคอย่างแรงเลยครับ
และยังมีผลต่อการเกิดเชื้อรา กลิ่นเหม็น หรือพวกวัชพืชต่างๆในจุดที่เหมาะสมที่จะเกิดได้อีกด้วยนะครับ ซึ่งทั้งหมดนี้ก็จะทำให้สภาพแวดล้อมการทำงาน หรือการใช้ชีวิตในโรงงานอุตสาหกรรมแย่ลงอย่างมีนัยสำคัญเลยครับ
![](https://naichangmashare.com/wp-content/uploads/2023/03/43info.004.jpeg)
5. ผลกระทบต่อการประหยัดค่าใช้จ่ายในระยะยาว (Cost Impact)
จากปัจจัยทั้ง 4 ข้อด้านบนก็น่าจะทำให้ทุกคนเห็นภาพแล้วว่าปัญหาความชื้นนั้นส่งผลกระทบทั้งในแง่ของต้นทุนการผลิต, ต้นทุนงานซ่อมและบำรุงรักษา, ต้นทุนการดูแลสินค้า, และค่าเสียโอกาสต่างๆ อีกมากมาย ซึ่งสิ่งเหล่านี้สามารถส่งผลกระทบต่อค่าใช้จ่ายในระยะยาวของโรงงานได้เลยทีเดียว ดังนั้นหากเราสามารถควบคุมความชื้นให้อยู่ในเกณฑ์ที่เหมาะสมได้ ก็จะป้องกันปัญหาอื่นๆ ที่จะตามมาได้ด้วยครับ
โดยค่าความชื้นทั่วๆไปที่เหมาะสมอยู่ประมาณ RH (Relative Humidity) 40-60% แต่ว่าแต่ละงานจะมี Spec ของเค้าอีกทีนะครับทุกคน
![](https://naichangmashare.com/wp-content/uploads/2023/03/43info.005.jpeg)
เมื่อรู้กันไปแล้วว่าผลกระทบของโรงงานอุตสาหกรรมจากความชื้นในอากาศมีความรุนแรงแค่ไหน จะดีกว่าไหมถ้าเรามีเทคโนโลยีที่สามารถควบคุมความชื้นเหล่านี้ได้? และทำให้โรงงานไม่เสียต้นทุน และยังเพิ่มประสิทธิภาพในกระบวนการผลิตอีกด้วย ซึ่งวันนี้ทางนายช่างมาแชร์จะขอมาแนะนำเทคโนโลยีใหม่สำหรับการควบคุมความชื้นกันครับ นั้นคือ…
เทคโนโลยีสำหรับโรงงานยุค 4.0 การวัดค่าอุณหภูมิและความชื้นด้วยระบบ Wireless ,IoT จากทาง Murata
โดยเทคโนโลยีนี้จะสามารถวัดความชื้นและอุณหภูมิได้แบบ Real-Time , มีการส่งข้อมูลแบบไร้สาย และยังเป็นเทคโนโลยีการเชื่อมต่อแบบ IoT (Internet of Thing) โดยอุปกรณ์เซนเซอร์วัดความชื้นและอุณหภูมิอัจฉริยะจากทาง Murata
เพียงแค่วางเซนเซอร์ไว้ในตำแหน่งที่ต้องการวัดอุณหภูมิ และความชื้น…หลังจากนั้นเซนเซอร์จะเก็บค่าแล้วส่งข้อมูลไปยังเกตเวย์ แล้วส่งต่อข้อมูลไปยังคอมพิวเตอร์, แทปเล็ต หรือ มือถือ เท่านี้เพื่อนๆ ก็สามารถตรวจวัด และติดตามค่าของอุณหภูมิ และความชื้นได้อย่างง่ายดายเลยครับ
![](https://naichangmashare.com/wp-content/uploads/2023/09/image-4.png)
อ่านข้อมูลเพิ่มเติม การตรวจวัดอุณหภูมิและความชื้นแบบไร้สาย (Wireless Temperature & Humidity Sensor)
ถ้าเพื่อนๆ คนไหนสนใจสามารถติดต่อโดยตรงกับ Murata เพื่อขอข้อมูล หรือขอทดลองตัว Demo ได้ฟรีที่โรงงานของเพื่อนๆเลยนะครับ
ช่องทางติดต่อมูราตะ
- เว็บไซต์มูราตะ : https://bit.ly/3LzNIfU
- Line Official : @thaimurata หรือคลิก https://lin.ee/vQCHjrD
คุณเดชไชยนันท์ สอนโกษา (ทิว)
- วิศวกรฝ่ายขาย
- โทร: 080-142-0057
- อีเมล:[email protected]
คุณรชธร เอกนิตยบุญ (ปุ้)
- วิศวกรฝ่ายขาย
- โทร: 081-132-4462
- อีเมล:[email protected]
คุณธนพร คุณากรเรืองกิจ (พลอย)
- เจ้าหน้าที่บริหารงานขายและการตลาด
- โทร: 063-125-6151
- อีเมล: [email protected]
คุณณัฐกานต์ ปันส่งเสริม (แอน)
- นักพัฒนาธุรกิจ
- โทร : 081-923-3462
- อีเมล: [email protected]
#นายช่างมาแชร์ #Murata #Sensor #ความชื้น #Humidity #Technology #IoT